Quy định về phạt tiền trong nội quy lao động
Đăng ngày 22-02-2019 15:05, Lượt xem: 125

Hiện nay, công ty tôi đang xây dựng nội quy lao động. Để tăng cường kỷ luật lao động, công ty dự kiến quy định việc người lao động sẽ bị phạt 50 ngàn đồng cho mỗi lần đi làm trễ. Xin hỏi, quy đinh của công ty có đúng pháp luật hay không?

Trả lời: 

Tại Điều 128 Bộ luật Lao động quy định về những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động gồm:

“1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.”

Căn cứ quy định nêu trên thì, việc đơn vị phạt tiền người lao động 50 ngàn đồng khi người lao động đi làm trễ là thuộc quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động. Đề nghị đơn vị rà soát, sửa đổi hình thức phạt tiền bằng một một thức xử lý kỷ luật lao động quy định tại Điều 125 BLLĐ (gồm các hình thức: Khiển trách; Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức)
 

ĐÁNH GIÁ BÀI VIẾT